man-db 2.6.1-pre1 - en to vi translation catalogue (201 entries)

en: 
    Updating cat files for section %s of man hierarchy %s
vi: 
    Đang cập nhật các tập tin "cat" cho phần %s của cây "man" %s

en: 
    cannot write to %s in catman mode
vi: 
    không thể ghi vào %s trong chế độ "catman"

en:  Manual page
vi:  Trang hướng dẫn

en: %d man subdirectory contained newer manual pages.
     | %d man subdirectories contained newer manual pages.
vi[0]: %d thư muc con hướng dẫn chứa trang hướng dẫn mới hơn.

en: %d manual page was added.
     | %d manual pages were added.
vi[0]: %d trang hướng dẫn được thêm vào.

en: %d old database entry was purged.
     | %d old database entries were purged.
vi[0]: %d mục nhập cơ sở dữ liệu cũ bị tẩy.

en: %d stray cat was added.
     | %d stray cats were added.
vi[0]: %d trang "cat" rải rác đã được thêm.

en: %s is self referencing
vi: %s có thể tham khảo chính nó

en: %s what?
vi: %s gì vậy?

en: %s: incompatible options
vi: %s: các tùy chọn không tương thích với nhau

en: %s: nothing appropriate.
vi: %s: không có gì thích hợp.

en: %s: relying on whatis refs is deprecated
vi: %s: nhờ các "ref" (tham chiếu) của lệnh "whatis" bị phản đối

en: %s:%d: .so requests nested too deeply or are recursive
vi: %s:%d: các yêu cầu ".so" lồng nhau quá sâu hay đệ quy

en: %s:%d: unterminated quote in roff request
vi: %s:%d: yêu cầu roff chứa đoạn trích dẫn chưa chấm dứt

en: %s:%d: warning: failed .so request
vi: %s:%d: cảnh báo: yêu cầu ".so" bị lỗi

en: %s:%d: warning: malformed .lf request, ignoring
vi: %s:%d: cảnh báo: yêu cầu ".lf" dạng sai nên bỏ qua

en: %s:%d: warning: newline in .lf request, ignoring
vi: %s:%d: cảnh báo: yêu cầu ".lf" chứa ký tự dòng mới nên bỏ qua

en: %s:%d: warning: newline in .so request, ignoring
vi: %s:%d: cảnh báo: yêu cầu ".so" chứa ký tự dòng mới nên bỏ qua

en: (Alternatively, what manual page do you want from section %s?)
vi: (Thay vì vậy, bạn có muốn trang hướng dẫn nào từ phần %s?)

en: (unknown subject)
vi: (không biết chủ đề)

en: --Man-- next: %s [ view (return) | skip (Ctrl-D) | quit (Ctrl-C) ]
vi: --Man-- kế: %s [ xem (return) | nhảy (Ctrl-D) | thoát (Ctrl-C) ]

en: -f CODE[:...] -t CODE [FILENAME]
vi: -f MÃ[:...] -t MÃ [TÊN TẬP TIN]

en: BROWSER
vi: TRÌNH DUYỆT

en: CODE
vi: MÃ

en: CODE[:...]
vi: MÃ[:...]

en: Can't convert %s to cat name
vi: Không thể chuyển đổi %s sang tên "cat"

en: Checking for stray cats under %s...
vi: Đang kiểm tra có trang "cat" rải rác dưới %s...

en: Controlling formatted output:
vi: Đang điều khiển kết xuất đã định dạng:

en: DEVICE
vi: THIẾT BỊ

en: Database %s corrupted; rebuild with mandb --create
vi: Cơ sở dữ liêu %s bị hỏng; hãy xây dụng lại bằng lệnh "mandb -- create"
    (cơ sở dữ liệu hướng dẫn: tạo)

en: ENCODING
vi: BẢNG MÃ

en: EXTENSION
vi: PHẦN MỞ RỘNG

en: FILE
vi: TẬP TIN

en: FILE...
vi: TẬP TIN...

en: FILENAME
vi: TÊN TẬP TIN

en: Finding manual pages:
vi: Đang tìm trang hướng dẫn:

en: KEYWORD...
vi: TỪ KHOÁ...

en: LIST
vi: DANH SÁCH

en: LOCALE
vi: MIỀN ĐỊA PHƯƠNG

en: Main modes of operation:
vi: Chế độ thao tác chính:

en: NULL content for key: %s
vi: nội dung VÔ GIÁ TRỊ cho khóa: %s

en: No databases created.
vi: Chưa tạo cơ sở dữ liệu.

en: No manual entry for %s
vi: Không có mục nhập hướng dẫn cho %s

en: No manual entry for %s in section %s
vi: Không có mục nhập hướng dẫn cho %s trong phần %s

en: PAGER
vi: BỘ DÀN TRANG

en: PATH
vi: ĐƯỜNG DẪN

en: PATH SECTION NAME
vi: ĐƯỜNG DẪN PHẦN TÊN

en: Processing manual pages under %s...
vi: Đang xử lý các trang hướng dẫn dưới %s...

en: Purging old database entries in %s...
vi: Đang tẩy các mục nhập cơ sở dữ liệu cũ ra %s...

en: RESOLUTION
vi: ĐỘ PHÂN GIẢI

en: Removing obsolete cat directory %s...
vi: Đang gỡ bỏ các thư mục 'cat' không dùng nữa %s...

en: STRING
vi: CHUỖI

en: STRING indicates which preprocessors to run:
    e - [n]eqn, p - pic, t - tbl,
    g - grap, r - refer, v - vgrind
vi: CHUỖI ngụ ý những bộ tiền xử lý nào cần chạy:
    e - [n]eqn, p - pic, t - tbl,
    g - grap, r - refer, v - vgrind

en: SYSTEM
vi: HỆ THỐNG

en: See '%s' for help when manual pages are not available.
vi: Hãy xem "%s" để tìm trợ giúp khi trang hướng dẫn không sẵn sàng.

en: The --regex option is enabled by default.
vi: Tùy chọn "--regex" (biểu thức chính quy) được hiệu lực theo mặc định.

en: The defaults are --man and --whatis.
vi: Tùy chọn mặc định là "--man" và "--whatis".

en: The man database defaults to %s%s.
vi: Cơ sở dữ liệu chính có giá trị mặc định là %s%s.

en: Updating index cache for path `%s/%s'. Wait...
vi: Đang cập nhật bộ nhớ tạm chỉ mục cho đường dẫn "%s/%s". Hãy đời...

en: WARNINGS
vi: CẢNH BÁO

en: What manual page do you want?
vi: Bạn có muốn trang hướng dẫn nào?

en: [MAN DATABASE]
vi: [CƠ SỞ DỮ LIỆU MAN]

en: [MANPATH]
vi: [ĐƯỜNG DẪN MAN]

en: [SECTION...]
vi: [PHẦN...]

en: [SECTION] PAGE...
vi: [PHẦN] TRANG...

en: bad fetch on multi key %s
vi: tiến trình gọi (fetch) sai với đa khóa %s

en: can't change to directory %s
vi: không thể chuyển đổi sang thư mục %s

en: can't chdir to %s
vi: không thể chdir (chuyển đổi danh mục) sang %s

en: can't chmod %s
vi: không thể "chmod" (thay đổi chế độ) %s

en: can't chown %s
vi: không thể "chown" (thay đổi quyền sở hữu) %s

en: can't create index cache %s
vi: không thể tạo bộ nhớ tạm chỉ mục %s

en: can't create temporary cat for %s
vi: không thể tạo "cat" tạm cho %s

en: can't create temporary directory
vi: không thể tạo thư mục tạm thời

en: can't determine current directory
vi: không thể tháo gỡ thư mục hiện có

en: can't lock index cache %s
vi: không thể khóa bộ nhớ tạm chỉ mục %s

en: can't make sense of the manpath configuration file %s
vi: không thể hiểu tập tin cấu hình đường dẫn hướng dẫn %s

en: can't open %s
vi: không thể mở %s

en: can't open %s for reading
vi: không thể mở được %s để đọc

en: can't open temporary file %s
vi: không thể mở tập tin tạm %s

en: can't open the manpath configuration file %s
vi: không thể mở tập tin cấu hình đường dẫn hướng dẫn %s

en: can't parse directory list `%s'
vi: không thể phân tách danh sách thư muc "%s"

en: can't read from %s
vi: không thể đọc từ %s

en: can't remove %s
vi: không thể gỡ bỏ %s

en: can't remove directory %s
vi: không thể gỡ bỏ thư mục %s

en: can't rename %s to %s
vi: không thể thay đổi tên %s thành %s

en: can't resolve %s
vi: không thể tháo gỡ %s

en: can't search directory %s
vi: không thể tìm kiếm trong danh mục %s

en: can't set effective uid
vi: không thể lập UID hữu hiệu

en: can't set times on %s
vi: không thể lập thời gian trên %s

en: can't unlink %s
vi: không thể bỏ liên kết ra %s

en: can't update index cache %s
vi: không thể cập nhật bộ nhớ tạm chỉ mục %s

en: can't write to %s
vi: không thể ghi vào %s

en: can't write to standard output
vi: không thể ghi vào thiết bị xuất chuẩn

en: cannot read database %s
vi: không thể đọc cơ sở dữ liệu %s

en: cannot replace key %s
vi: không thể thay thế khóa %s

en: cannot write within %s
vi: không thể ghi ở trong %s

en: check manual pages for correctness
vi: kiểm tra có trang hướng dẫn đúng

en: command exited with status %d: %s
vi: lệnh đã thoát với trạng thái %d: %s

en: compatibility switch (ignored)
vi: cái chuyển sự tương thích (bị bỏ qua)

en: create dbs from scratch, rather than updating
vi: tạo lại cơ sở dữ liệu từ đầu, hơn là cập nhật

en: define the locale for this particular man search
vi: xác định miền địa phương cho việc tìm kiếm man này

en: define the locale for this search
vi: xác định miền địa phương cho việc tìm kiếm này

en: display ASCII translation of certain latin1 chars
vi: hiển thị bản dịch ASCII cua một số ký tự Latin-1 nào đó

en: do not trim output to terminal width
vi: đừng xén kết xuất thành bề rộng của thiết bị cuối

en: don't look for or add stray cats to the dbs
vi: đừng tìm hay thêm vào cơ sở dữ liệu các cat rải rác

en: don't purge obsolete entries from the dbs
vi: đừng tẩy khỏi cơ sở dữ liệu các mục nhập cũ

en: don't try subpages, e.g. 'man foo bar' => 'man foo-bar'
vi: đừng thử trang phụ, v.d. 'man foo bar' => 'man foo-bar'

en: done.
vi: hoàn tất.

en: emit debugging messages
vi: xuất thông điệp gỡ lỗi

en: enable warnings from groff
vi: bật cảnh báo từ groff

en: encoding for output
vi: bảng mã cho kết xuất

en: equivalent to apropos
vi: tương đương với apropos

en: equivalent to whatis
vi: tương đương với whatis

en: fatal: regex `%s': %s
vi: nghiệm trong: biểu thức chính quy %s: %s

en: fatal: unable to insert version identifier into %s
vi: nghiệm trọng: không thể chèn bộ nhận diện phiên bản vào %s

en: find all matching manual pages
vi: tìm tất cả các trang hướng dẫn tương ứng

en: force a cache consistency check
vi: ép buộc kiểm tra tính thống nhất của bộ nhớ tạm

en: iconv: incomplete character at end of buffer
vi: iconv: gặp ký tự không hoàn thành ở kết thúc của vùng đệm

en: ignoring unknown preprocessor `%c'
vi: đang bỏ qua bộ xử lý trước lạ "%c"

en: index cache %s corrupt
vi: bộ nhớ tạm chỉ mục %s bị hỏng

en: internal error: candidate type %d out of range
vi: lỗi nội bộ: kiểu ứng cử %d ở ngoại phạm vị

en: interpret PAGE argument(s) as local filename(s)
vi: giải thích mỗi đối số TRANG là tên tập tin cục bộ

en: interpret each keyword as a regex
vi: giải thích mỗi từ khoá là một biểu thức chính quy

en: interpret page name as a regex
vi: giải thích tên trang là một biểu thức chính quy

en: limit search to extension type EXTENSION
vi: chỉ tìm kiếm phần mở rộng kiểu PHẦN MỞ RỘNG

en: look for pages case-insensitively (default)
vi: tìm trang thì không phân biệt chữ hoa/thường (mặc định)

en: look for pages case-sensitively
vi: tìm trang thì phân biệt chữ hoa/thường

en: make --regex and --wildcard match page names only, not descriptions
vi: làm cho tùy chọn "--regex" và "--wildcard" tương ứng chỉ với tên trang, không phải với mô tả

en: man command failed with exit status %d
vi: lệnh "man" đã thất bại với trạng thái thoát là %d

en: mandb command failed with exit status %d
vi: lệnh "mandb" (cơ sở dữ liệu hướng dẫn) đã thất bại với trạng thái thoát là %d

en: manpath list too long
vi: danh sách các đường dẫn hướng dẫn quá dài

en: multi key %s does not exist
vi: không có đa khóa %s

en: must specify an input encoding
vi: phải ghi rõ bảng mã nhập vào

en: must specify an output encoding
vi: phải ghi rõ bảng mã xuất ra

en: only %d field in content | only %d fields in content
vi[0]: chỉ có %d trường trong nội dung

en: output source page encoded in ENCODING
vi: xuất trang mã nguồn đã mã hoá bằng MÃ

en: parse as cat page
vi: phân tích dạng trang cat

en: parse as man page
vi: phân tích dạng trang man

en: possible encodings of original text
vi: bảng mã có thể của văn bản gốc

en: print physical location of cat file(s)
vi: in ra vị trí vật lý của (các) trang cat

en: print physical location of man page(s)
vi: in ra vị trí vật lý của (các) trang man

en: print verbose warning messages
vi: in ra cảnh báo chi tiết

en: produce fewer warnings
vi: xuất ít cảnh báo hơn

en: produce user databases only
vi: tạo chỉ các cơ sở dữ liệu người dùng

en: provide the `less' pager with a prompt
vi: cung cấp một dấu nhắc cho bộ dàn trang "less"

en: require all keywords to match
vi: cần thiết mọi từ khoá khớp được

en: reset all options to their default values
vi: đặt lại mọi tùy chọn về giá trị mặc định

en: search each keyword for exact match
vi: tìm kiếm mỗi từ khoá một cách chính xác

en: search for text in all pages
vi: quét mọi trang tìm chuỗi

en: search only these sections (colon-separated)
vi: tìm kiếm chỉ trong phần này (được ngăn cách bởi dấu hai chấm)

en: set search path for manual pages to PATH
vi: đặt thành ĐƯỜNG DẪN đường dẫn tìm kiếm các trang hướng dẫn

en: show all pages matching regex
vi: hiển thị tất cả các trang tương ứng với biểu thức chính quy

en: show all pages matching wildcard
vi: hiển thị tất cả các trang tương ứng với ký tự đại diện

en: show guessed series of preprocessing filters
vi: hiển thị dãy bộ lọc tiền xử lý đã đoán

en: show relative catpaths
vi: hiển thị đường dẫn cat tương đối

en: show the entire global manpath
vi: hiển thị toàn đường dẫn toàn cục

en: show whatis information
vi: hiển thị thông tin whatis (là gì)

en: the keyword(s) contain wildcards
vi: (các) từ khoá chứa ký tự đại diện (? * v.v.)

en: the page name contains wildcards
vi: tên trang chứa ký tự đại diện (? * v.v.)

en: the setuid man user "%s" does not exist
vi: không có người dùng hướng dẫn "setuid" "%s"

en: turn off hyphenation
vi: tắt chức năng gạch nối từ

en: turn off justification
vi: tắt chức năng canh lề

en: unable to update %s
vi: không thể cập nhật %s

en: update just the entry for this filename
vi: cập nhật chỉ mục nhập cho tên tập tin này

en: use %s or BROWSER to display HTML output
vi: dùng %s hay TRÌNH DUYỆT để hiển thị kết xuất HTML

en: use %s to format pages
vi: dùng %s để định dạng trang

en: use %s with selected device
vi: dùng %s với thiết bị đã chọn

en: use colon separated section list
vi: dùng danh sách các phần định giới bằng dấu hai chấm

en: use groff and display through gxditview (X11):
    -X = -TX75, -X100 = -TX100, -X100-12 = -TX100-12
vi: dùng groff và hiển thị thông qua gxditview (X11):
    -X = -TX75, -X100 = -TX100, -X100-12 = -TX100-12

en: use groff and force it to produce ditroff
vi: dùng groff và ép buộc nó xuất ditroff

en: use manual pages from other systems
vi: dùng trang man từ hệ thống khác

en: use program PAGER to display output
vi: dùng chương trình BỘ DÀN TRANG để hiển thị kết xuất

en: use selected output encoding
vi: dùng bảng mã xuất đã chọn

en: use this user configuration file
vi: dùng tập tin cấu hình này

en: used by catman to reformat out of date cat pages
vi: được catman dùng để định dạng lại các trang cat cũ

en: warning: $MANPATH set, appending %s
vi: cảnh báo: "$MANPATH" (đường dẫn hướng dẫn) được lập thì đang phụ thêm %s

en: warning: $MANPATH set, ignoring %s
vi: cảnh báo: "$MANPATH" (đường dẫn hướng dẫn) được lập thì đang bỏ qua %s

en: warning: $MANPATH set, inserting %s
vi: cảnh báo: "$MANPATH" (đường dẫn hướng dẫn) được lập thì đang chèn %s

en: warning: $MANPATH set, prepending %s
vi: cảnh báo: "$MANPATH" (đường dẫn hướng dẫn) được lập thì đang thêm %s vào đầu

en: warning: $PATH not set
vi: cảnh báo: chưa lập biến môi trường "$PATH"
    (đường dẫn thư mục chứa chương trình chạy được)

en: warning: %s
vi: cảnh báo: %s

en: warning: %s contains a pointer loop
vi: cảnh báo: %s chứa một vòng lặp trỏ (pointer loop)

en: warning: %s does not begin with %s
vi: cảnh báo: %s không phải bắt đầu bằng %s

en: warning: %s has no version identifier
vi: cảnh báo: %s không có bộ nhận diện phiên bản

en: warning: %s is a dangling symlink
vi: cảnh báo: %s là liên kết tượng trưng lủng lẳng

en: warning: %s is version %s, expecting %s
vi: cảnh báo: %s là phiên bản %s, còn ngờ %s

en: warning: %s isn't a directory
vi: cảnh báo: %s không phải là thư mục

en: warning: %s/man%s/%s.%s*: competing extensions
vi: cảnh báo: "%s/man%s/%s.%s*": phần mở rộng xung đột với nhau

en: warning: %s: bad symlink or ROFF `.so' request
vi: cảnh báo: %s: liên kết tượng trưng sai, hoặc yêu cầu ".so" ROFF sai

en: warning: %s: ignoring bogus filename
vi: cảnh báo: %s: đang bỏ qua tên tập tin giả

en: warning: %s: ignoring empty file
vi: cảnh báo: %s: đang bỏ qua tập tin rỗng

en: warning: %s: whatis parse for %s(%s) failed
vi: cảnh báo: %s: việc phân tách kiểu "whatis" (là gì?) cho "%s(%s)" bị lỗi

en: warning: can't update index cache %s
vi: cảnh báo: không thể cập nhật bộ nhớ tạm chỉ mục %s

en: warning: cannot create catdir %s
vi: cảnh báo: không thể tạo catdir (thư mục "cat") %s

en: warning: empty $PATH
vi: cảnh báo: biến môi trường "$PATH" (đường dẫn) rỗng

en: warning: failed to store entry for %s(%s)
vi: cảnh báo: việc lưu trữ mục nhập cho "%s(%s)" bị lỗi

en: warning: mandatory directory %s doesn't exist
vi: cảnh báo: không có thư mục bắt buộc %s

en: warning: no MANDB_MAP directives in %s, using your manpath
vi: cảnh báo: không có chỉ thi "MANDB_MAP" trong «%s» nên sẽ dùng đường dẫn hướng dẫn của bạn.

en: warning: no global manpaths set in config file %s
vi: cảnh báo: chưa lập đường dẫn hướng dẫn toàn cục trong tập tin cấu hình %s

en: warning: whatis for %s exceeds %d byte, truncating. | warning: whatis for %s exceeds %d bytes, truncating.
vi[0]: cảnh báo: thông tin "whatis" (là gì?) cho %s vượt quá %d byte nên đang cắt bớt nó.

en: work quietly, except for 'bogus' warning
vi: chạy im, trừ xuất cảnh báo "giả"
