flex-2.5.36 - en to vi translation catalogue (165 entries)

en: 
    
    ********** beginning dump of nfa with start state %d
vi: 
    
    ********** bắt đầu đổ NFA có tình trạng bắt đầu là %d

en: 
    
    DFA Dump:
vi: 
    
    Đổ DFA:

en: 
    
    Equivalence Classes:
vi: 
    
    Hạng độ tương đương:

en: 
    
    Meta-Equivalence Classes:
vi: 
    
    Hạng siêu tương đương:

en: 
     jam-transitions: EOF
vi: 
     chuyển tiếp jam (bị trở ngại?): gặp kết thúc tập tin

en:   %d (%d saved) hash collisions, %d DFAs equal
vi:   %d (%d được lưu) lần va chạm với hash, %d DFA bằng nhau

en:   %d backing-up (non-accepting) states
vi:   %d đang sao lưu các tình trạng (kiểu không chấp nhận)

en:   %d empty table entries
vi:   %d mục nhập bảng trống

en:   %d epsilon states, %d double epsilon states
vi:   %d tình trạng épxilông (ε), %d tình trạng épxilông đôi

en:   %d protos created
vi:   %d proto (vật đầu tiên) đã được tạo

en:   %d rules
vi:   %d quy tắc

en:   %d sets of reallocations needed
vi:   cần thiết %d tập hợp điều phân chia lại

en:   %d state/nextstate pairs created
vi:   %d cặp tình trạng/tình trạng kế tiếp đã được tạo

en:   %d table entries
vi:   %d mục nhập bảng

en:   %d templates created, %d uses
vi:   %d mẫu đã được tạo, %d lần dùng

en:   %d total table entries needed
vi:   cần thiết tổng mục nhập bảng %d

en:   %d/%d (peak %d) nxt-chk entries created
vi:   %d/%d (tối đa %d) mục nhập nxt-chk (kiểm tra kế tiếp) đã được tạo

en:   %d/%d (peak %d) template nxt-chk entries created
vi:   %d/%d (tối đa %d) mục nhập biểu mẫu nxt-chk (kiểm tra kế tiếp) đã được tạo

en:   %d/%d DFA states (%d words)
vi:   %d/%d tình trạng DFA (%d từ)

en:   %d/%d NFA states
vi:   %d/%d tình trạng NFA

en:   %d/%d base-def entries created
vi:   %d/%d mục nhập base-def (định nghĩa cơ bản) đã được tạo

en:   %d/%d character classes needed %d/%d words of storage, %d reused
vi:   %d/%d hạng ky tự cần thiết %d/%d từ sức chứa, %d được dùng lại

en:   %d/%d equivalence classes created
vi:   %d/%d hạng kiểu tương đương đã được tạo

en:   %d/%d meta-equivalence classes created
vi:   %d/%d hạng siêu tương đương đã được tạo

en:   %d/%d start conditions
vi:   %d/%d điều kiện bắt đầu

en:   %d/%d unique/duplicate transitions
vi:   %d/%d việc chuyên tiếp duy nhất/trùng

en:   Beginning-of-line patterns used
vi:   Dùng mẫu kiểu đầu dòng

en:   Compressed tables always back-up
vi:   Bảng đã nén lúc nào cũng sao lưu

en:   No backing up
vi:   Không sao lưu

en:   no character classes
vi:   không có hạng ký tự

en:   scanner options: -
vi:   tùy chọn bộ quét: —

en:  and may be the actual source of other reported performance penalties
vi:  thì có lẽ thật gây ra trường hợp giảm hiệu suất khác

en:  associated rule line numbers:
vi:  số thứ tự dòng quy tắc tương ứng:

en:  out-transitions:
vi:  việc chuyển tiếp xuất:

en: %%option yylineno entails a performance penalty ONLY on rules that can match newline characters
vi: %%tùy chọn "yylineno" giảm hiệu suất CHỈ với quy tắc khớp với ký tự dòng mới

en: %array incompatible with -+ option
vi: "%array" (mảng) không tương thích với tùy chọn "-+"

en: %d backing up (non-accepting) states.
vi: %d đang sao lưu các tình trạng (kiểu không chấp nhận).

en: %option yyclass only meaningful for C++ scanners
vi: %option (tùy chọn) "yyclass" chỉ có ý nghĩa với bộ quét C++

en: %option yylineno cannot be used with REJECT
vi: Không cho phép dùng %option (tùy chọn) "yylineno" với REJECT (đuổi ra)

en: %s version %s usage statistics:
vi: %s phiên bản %s thống kê sử dụng:

en: %s: fatal internal error, %s
vi: %s: gặp lỗi nôi bộ nghiêm trọng, %s

en: ********** end of dump
vi: ********** đổ xong

en: *Something Weird* - tok: %d val: %d
vi: • Điều lạ • — hiệu bài: %d giá trị: %d

en: -Cf and -CF are mutually exclusive
vi: Hai tùy chọn "-Cf" and "-CF" loại từ lẫn nhau

en: -Cf/-CF and -Cm don't make sense together
vi: Hai tùy chọn "-Cf/-CF" và "-Cm" với nhau thì không có ý nghĩa

en: -Cf/-CF and -I are incompatible
vi: Hai tùy chọn "-Cf/-CF" và "-I" không tương thích với nhau

en: -Cf/-CF are incompatible with lex-compatibility mode
vi: Tùy chọn "-Cf/-CF" không tương thích với chế độ "lex-compatibility" (tương thích với lex)

en: -I (interactive) entails a minor performance penalty
vi: Tùy chọn "-I" (tương tác) giảm hiệu suất một ít

en: -l AT&T lex compatibility option entails a large performance penalty
vi: Tùy chọn kiểu tương thích lex AT&T "-l"  rất giảm hiệu suất

en: -s option given but default rule can be matched
vi: đưa ra tùy chọn "-s" còn quy tắc mặc định có thể được khớp

en: Allocation of buffer for line directive failed
vi: Việc phân bổ bộ đệm cho chỉ thị dòng gặp lỗi

en: Allocation of buffer for m4 def failed
vi: Việc phân bổ bộ đệm cho 'm4 def' gặp lỗi

en: Allocation of buffer for m4 undef failed
vi: Việc phân bổ bộ đệm cho 'm4 undef' gặp lỗi

en: Allocation of buffer to print string failed
vi: Việc phân bổ bộ đệm cho lệnh in chuỗi gặp lỗi

en: Can't use -+ with -CF option
vi: Không thể dùng ký tự "-+" với tùy chọn "-CF"

en: Can't use -+ with -l option
vi: Không thể dùng ký tư "-+" với tùy chọn "-l"

en: Can't use --reentrant or --bison-bridge with -l option
vi: Không thể dùng đối số "--reentrant" (điều vào lại) hoặc "--bison-bridge" (chiếc cầu bison) với tùy chọn "-l"

en: Can't use -f or -F with -l option
vi: Không thể dùng cờ "-f" hoặc "-F" với tùy chọn "-l"

en: Compressed tables always back up.
vi: Bảng đã nén lúc nào cũng sao lưu.

en: Could not write ecstbl
vi: Không thể ghi "ecstbl"

en: Could not write eoltbl
vi: Không thể ghi "eoltbl"

en: Could not write ftbl
vi: Không thể ghi "ftbl"

en: Could not write ssltbl
vi: Không thể ghi "ssltbl"

en: Could not write yyacc_tbl
vi: Không thể ghi "yyacc_tbl"

en: Could not write yyacclist_tbl
vi: Không thể ghi "yyacclist_tbl"

en: Could not write yybase_tbl
vi: Không thể ghi "yybase_tbl"

en: Could not write yychk_tbl
vi: Không thể ghi "yychk_tbl"

en: Could not write yydef_tbl
vi: Không thể ghi "yydef_tbl"

en: Could not write yymeta_tbl
vi: Không thể ghi "yymeta_tbl"

en: Could not write yynultrans_tbl
vi: Không thể ghi "yynultrans_tbl"

en: Could not write yynxt_tbl
vi: Không thể ghi "yynxt_tbl"

en: Could not write yynxt_tbl[][]
vi: Không thể ghi "yynxt_tbl[][]"

en: Definition name too long
vi: Tên định nghĩa quá dài

en: Definition value for {%s} too long
vi: Giá trị định nghĩa cho {%s} quá dài

en: EOF encountered inside an action
vi: gặp kết thúc tập tin ở trong một hành động

en: EOF encountered inside pattern
vi: gặp kết thúc tập tin ở trong mẫu

en: End Marker
vi: Dấu kết thúc

en: Generates programs that perform pattern-matching on text.
    
    Table Compression:
      -Ca, --align      trade off larger tables for better memory alignment
      -Ce, --ecs        construct equivalence classes
      -Cf               do not compress tables; use -f representation
      -CF               do not compress tables; use -F representation
      -Cm, --meta-ecs   construct meta-equivalence classes
      -Cr, --read       use read() instead of stdio for scanner input
      -f, --full        generate fast, large scanner. Same as -Cfr
      -F, --fast        use alternate table representation. Same as -CFr
      -Cem              default compression (same as --ecs --meta-ecs)
    
    Debugging:
      -d, --debug             enable debug mode in scanner
      -b, --backup            write backing-up information to %s
      -p, --perf-report       write performance report to stderr
      -s, --nodefault         suppress default rule to ECHO unmatched text
      -T, --trace             %s should run in trace mode
      -w, --nowarn            do not generate warnings
      -v, --verbose           write summary of scanner statistics to stdout
    
    Files:
      -o, --outfile=FILE      specify output filename
      -S, --skel=FILE         specify skeleton file
      -t, --stdout            write scanner on stdout instead of %s
          --yyclass=NAME      name of C++ class
          --header-file=FILE   create a C header file in addition to the scanner
          --tables-file[=FILE] write tables to FILE
    
    Scanner behavior:
      -7, --7bit              generate 7-bit scanner
      -8, --8bit              generate 8-bit scanner
      -B, --batch             generate batch scanner (opposite of -I)
      -i, --case-insensitive  ignore case in patterns
      -l, --lex-compat        maximal compatibility with original lex
      -X, --posix-compat      maximal compatibility with POSIX lex
      -I, --interactive       generate interactive scanner (opposite of -B)
          --yylineno          track line count in yylineno
    
    Generated code:
      -+,  --c++               generate C++ scanner class
      -Dmacro[=defn]           #define macro defn  (default defn is '1')
      -L,  --noline            suppress #line directives in scanner
      -P,  --prefix=STRING     use STRING as prefix instead of "yy"
      -R,  --reentrant         generate a reentrant C scanner
           --bison-bridge      scanner for bison pure parser.
           --bison-locations   include yylloc support.
           --stdinit           initialize yyin/yyout to stdin/stdout
           --noansi-definitions old-style function definitions
           --noansi-prototypes  empty parameter list in prototypes
           --nounistd          do not include <unistd.h>
           --noFUNCTION        do not generate a particular FUNCTION
    
    Miscellaneous:
      -c                      do-nothing POSIX option
      -n                      do-nothing POSIX option
      -?
      -h, --help              produce this help message
      -V, --version           report %s version
vi: Tạo ra chương trình thực hiện tiến trình khớp mẫu trong đoạn chữ.
    
    Cách nén bảng:
      -Ca, --align		thoả hiệp giữa bảng lớn hơn
    	và độ _canh lề_ bộ nhớ khá hơn
      -Ce, --ecs        	cấu tạo hạng kiểu tương đương
      -Cf               	không nén bảng; dùng sự tiêu biểu "-f"
      -CF               	không nén bảng; dùng sự cách tiêu biểu "-F"
      -Cm, --meta-ecs   cấu tạo hạng kiểu _siêu_ tương đương
      -Cr, --read       	dùng chức năng read() (_đọc_) thay thế
    				thiết bị nhập/xuất chuẩn để nhập bộ quét
      -f, --full      	tạo ra bộ quét nhanh và lớn; bằng -Cfr (_đầy đủ_)
      -F, --fast    	dùng sự tiêu biểu bảng xen kẽ; bằng -CFr (_nhanh_)
      -Cem          	phương pháp nén mặc định;
    	bằng "--ecs" "--meta-ecs")
    
    Gỡ lỗi:
      -d, --debug             	bật chế độ _gỡ lỗi_ trong bộ quét
      -b, --backup            	ghi thông tin _sao lưu_ vào %s
      -p, --perf-report       	ghi _thông báo hiệu suất_ vào thiết bị lỗi chuẩn
      -s, --nodefault   	thu hồi quy tắc _mặc định_
    	để ECHO (vọng) đoạn chưa khớp
      -T, --trace             	%s nên chạy trong chế độ theo _dấu vết_
      -w, --nowarn            	_không_ tạo ra lời _cảnh báo_
      -v, --verbose   	ghi tóm tắt các thống kê bộ quét
    				vào thiết bị xuất chuẩn (_chi tiêt_)
    
    Tập tin:
      -o, --outfile=TẬP_TIN      		ghi rõ tên _tập tin xuất_
      -S, --skel=TẬP_TIN         		ghi rõ tập tin _khung sườn_
      -t, --stdout            		ghi bộ quet ra _thiết bị xuất chuẩn_
    	thay thế ra %s
          --yyclass=TÊN      			tên của _hạng_ C++
          --header-file=TẬP_TIN   tạo _tập tin phần đầu_ C thêm vào bộ quét
          --tables-file[=TẬP_TIN] 		ghi các bảng vào TẬP_TIN này
    
    Ứng xử của bộ quét:
      -7, --7bit              		tạo ra bộ quét kiểu 7-bit
      -8, --8bit              		tạo ra bộ quét kiểu 8-bit
      -B, --batch             	tạo ra bộ quét _bó_ (ngược với tùy chọn "-I")
      -i, --case-insensitive		_bỏ qua chữ HOA/thường_ trong mẫu
      -l, --lex-compat      		độ _tương thích_ tối đa với lex gốc
      -X, --posix-compat      	độ _tương thích_ tối đa với lex _POSIX_
      -I, --interactive       	tạo ra bộ quét _tương tác_
    	(ngược với tùy chọn "-B")
          --yylineno          		theo dõi số đếm số dòng trong yylineno
    
    Mã đã tạo ra :
      -+,  --c++               	tạo ra hang bộ quét kiểu C++
      -Dmacro[=lời_định_nghĩa]    	_định nghĩa_ bộ lệnh #define
    					(lời định nghĩa mặc định là "1")
      -L,  --noline            	thu hồi các chỉ thị #line trong bộ quét
    	(_không dòng_)
      -P,  --prefix=CHUỖI   dùng CHUỖI này là _tiền tố_ thay thế "yy"
      -R,  --reentrant         	tạo ra một bộ quét C kiểu _vào lại_
           --bison-bridge      bộ quét cho trình phân tách thuần tuý kiểu bison.
    	(_cầu_)
           --bison-locations   	gồm khả năng hỗ trợ yylloc (_địa điểm_).
           --stdinit           	khởi động yyin/yyout vào thiết bị nhập/xuất chuẩn
           --noansi-definitions  	_lời định nghĩa_ chức năng kiểu cũ
    	(_không ANSI_)
           --noansi-prototypes  	danh sách tham số trống trong _vật đầu tiên_
    					(_không ANSI_)
           --nounistd          		_không_ bao gồm <unistd.h>
           --noCHỨC_NĂNG 		không tạo ra một CHỨC NĂNG cá biệt
    
    Lặt vặt:
      -c                      	tùy chọn POSIX không làm gì
      -n                      	tùy chọn POSIX không làm gì
      -?
      -h, --help         	hiển thị _trợ giúp_ này
      -V, --version     	thông báo phiên bản %s

en: Input line too long
vi: dòng nhập quá dài

en: Internal error. flexopts are malformed.
vi: Gặp lỗi nội bộ vì những flexopt dạng sai.

en: No backing up.
vi: Không sao lưu.

en: Option line too long
vi: dòng tùy chọn quá dài

en: Options -+ and --reentrant are mutually exclusive.
vi: Hai tùy chọn "- +" và "--reentrant" (điều vào lại) loại từ lẫn nhau.

en: REJECT cannot be used with -f or -F
vi: Không cho phép dùng REJECT (đuổi ra) với tùy chọn "-f" hay "-F"

en: REJECT entails a large performance penalty
vi: REJECT (đuổi ra) rất giảm hiệu suất

en: State #%d is non-accepting -
vi: Tình trạng #%d không phải là kiểu chấp nhận -

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy thử lệnh "%s --help" (trợ giúp) để xem thêm thông tin.

en: Unknown error=(%d)
vi: Không rõ lỗi=(%d)

en: Unmatched '{'
vi: Chưa khớp "{"

en: Unrecognized option `%s'
vi: Không nhận ra tùy chọn "%s"

en: Usage: %s [OPTIONS] [FILE]...
vi: Sử dụng: %s [TUY_CHỌN] [TẬP_TIN]...

en: Usage: %s [OPTIONS]...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]...

en: Variable trailing context rule at line %d
vi: Gặp quy tắc ngữ cảnh theo sau biến tại dòng %d

en: Variable trailing context rules entail a large performance penalty
vi: Quy tắc ngữ cảnh theo sau biến rất giảm hiệu suất

en: [:^lower:] is ambiguous in case insensitive scanner
vi: [:^lower:] là mơ hồ trong bộ quét bỏ qua chữ HOA/thường

en: [:^upper:] ambiguous in case insensitive scanner
vi: [:^upper:] là mơ hồ trong bộ quét bỏ qua chữ HOA/thường

en: allocation of macro definition failed
vi: việc phân bổ cho định nghĩa macro gặp lỗi

en: allocation of sko_stack failed
vi: việc phân bổ cho sko_stack gặp lỗi

en: attempt to increase array size failed
vi: việc thử tăng kích cỡ mảng đã thất bại

en: bad <start condition>: %s
vi: <start condition> (điệu kiện bắt đầu) sai: %s

en: bad character '%s' detected in check_char()
vi: phát hiện ký tự sai "%s" trong check_char() (kiểm tra ký tự)

en: bad character class
vi: hạng ký tự sai

en: bad character class expression: %s
vi: biểu thức hạng ký tự sai: %s

en: bad character inside {}'s
vi: có ký tự sai ở trong hai dấu ngoặc móc {}

en: bad character: %s
vi: ký tự sai: %s

en: bad iteration values
vi: gặp giá trị lặp lại sai

en: bad line in skeleton file
vi: gặp dòng sai trong tập tin khung sườn

en: bad start condition list
vi: danh sách điều kiện bắt đầu là sai

en: bad state type in mark_beginning_as_normal()
vi: kiểu tình trạng sai trong mark_beginning_as_normal() (đánh dấu đầu là thường)

en: bad transition character detected in sympartition()
vi: phát hiện ký tự chuyển tiếp sai trong sympartition()

en: bison bridge not supported for the C++ scanner.
vi: bison bridge (chiếc cầu bison) không được hỗ trợ với bộ quét C++.

en: can't open %s
vi: không thể mở %s

en: can't open skeleton file %s
vi: không thể mở tập tin khung sườn %s

en: consistency check failed in epsclosure()
vi: việc kiểm tra sự thống nhất bị lỗi trong epsclosure()

en: could not create %s
vi: không thể tạo %s

en: could not create backing-up info file %s
vi: không thể tạo tập tin thông tin sao lưu %s

en: could not create unique end-of-buffer state
vi: không thể tạo tình trạng kết thúc bộ đệm duy nhất

en: could not write tables header
vi: không thể ghi phần đầu bảng

en: dangerous trailing context
vi: ngữ cảnh theo sau là nguy hiểm

en: dynamic memory failure in copy_string()
vi: bộ nhớ động đã thất bại trong copy_string() (sao chép chuỗi)

en: empty machine in dupmachine()
vi: máy trống trong dupmachine() (nhân đôi máy)

en: error closing backup file %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin sao lưu %s

en: error closing output file %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin xuất %s

en: error closing skeleton file %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin khung sườn %s

en: error creating header file %s
vi: gặp lỗi khi tạo tập tin phần đầu %s

en: error deleting output file %s
vi: gặp lỗi khi xoá bỏ tập tin xuất %s

en: error writing backup file %s
vi: găp lỗi khi ghi tập tin sao lưu %s

en: error writing output file %s
vi: gặp lỗi khi ghi tập tin xuất %s

en: fatal parse error
vi: gặp lỗi phân tích nghiêm trọng

en: found too many transitions in mkxtion()
vi: gặp quá nhiều việc chuyển tiếp trong mkxtion()

en: incomplete name definition
vi: lời đinh nghĩa tên chưa hoàn tất

en: input error reading skeleton file %s
vi: gặp lỗi nhập vào khi đọc tập tin khung sườn %s

en: input rules are too complicated (>= %d NFA states)
vi: các quy tắc nhập vào là quá phức tạp (≥ %d tình trạng NFA)

en: iteration value must be positive
vi: giá trị lặp lại phải là số dương

en: malformed '%top' directive
vi: chỉ thị kiểu "%top" (đầu) dạng sai

en: memory allocation failed in allocate_array()
vi: việc phân chia bộ nhớ bị lỗi trong allocate_array() (phân chia mảng)

en: memory allocation failed in yy_flex_xmalloc()
vi: việc phân chia bộ nhớ bị lỗi trong yy_flex_xmalloc()

en: missing quote
vi: thiếu dấu trích dẫn

en: missing }
vi: thiếu }

en: name "%s" ridiculously long
vi: tên "%s" là dài nhố nhăng

en: name defined twice
vi: tên đã được xác định hai lần

en: negative range in character class
vi: gặp phạm vị âm trong hạng ký tự

en: option `%s' doesn't allow an argument
vi: tùy chọn "%s" không cho phép đối số

en: option `%s' is ambiguous
vi: tùy chọn "%s" là mơ hồ

en: option `%s' requires an argument
vi: tùy chọn "%s" cần đến đối số

en: premature EOF
vi: gặp kết thúc tập tin quá sớm

en: rule cannot be matched
vi: quy tắc không thể được khớp

en: scanner requires -8 flag to use the character %s
vi: bộ quét cần thiết cờ "-8" để dùng ký tự %s

en: start condition %s declared twice
vi: điều kiện bắt đầu %s đã được tuyên bố hai lần

en: state # %4d
vi: tình trạng # %4d

en: state # %d accepts:
vi: tình trạng # %d chấp nhận:

en: state # %d accepts: [%d]
vi: tình trạng # %d chấp nhận: [%d]

en: state # %d:
vi: tình trạng # %d:

en: symbol table memory allocation failed
vi: lỗi phân chia bộ nhớ của bảng ký hiệu

en: the character range [%c-%c] is ambiguous in a case-insensitive scanner
vi: phạm vị ký tự [%c-%c] là mơ hồ trong bộ quét bỏ qua chữ HOA/thường

en: too many rules (> %d)!
vi: quá nhiều quy tắc (> %d) !

en: trailing context used twice
vi: ngữ cảnh theo sau được dùng hai lần

en: undefined definition {%s}
vi: chưa xác định lời định nghĩa {%s}

en: unknown -C option '%c'
vi: không rõ tùy chọn "-C" là "%c"

en: unknown error processing section 1
vi: gặp lỗi không rõ khi xử lý phần 1

en: unrecognized %%option: %s
vi: gặp tùy chọn %% không được nhận dạng: %s

en: unrecognized '%' directive
vi: gặp chỉ thị kiểu "%" không được nhận dạng

en: unrecognized rule
vi: gặp quy tắc không được nhận dạng

en: variable trailing context rules cannot be used with -f or -F
vi: không cho phép dùng quy tắc ngữ cảnh theo sau biến với tùy chọn "-f" hay "-F"

en: yymore() entails a minor performance penalty
vi: yymore() giảm hiệu suất một ít
